Yadda Ake Tsabtace Katifa: Dust Mites

A ƙarshen rana mai tsawo, babu wani abu kamar barci mai kyau a kan katifa mai dadi.Dakunan kwananmu sune wuraren da muke hutawa da caji.Don haka, dakunan kwananmu, inda muke ciyar da akalla kashi uku na lokacin barci, ya kamata su kasance masu tsabta, wuraren kwanciyar hankali.
Bayan haka, lokacin da ake yin barci ko kwance a gado yana nufin yalwar dama don zubar da kwayoyin fata da gashi - matsakaicin mutum yana zubar da kwayoyin fata miliyan 500 a kowace rana.Duk wannan dander na iya tsananta rashin lafiyar jiki, haifar da ƙura, da kuma jawo hankalin ƙura.
Ga mutane miliyan 20 a Amurka da kuma miliyoyin mutane a duniya waɗanda ke fama da rashin lafiyar kurar ƙura, ƙura na iya haifar da atishawa, ƙaiƙayi, tari, huci da sauran alamomi.Abin farin ciki, zaku iya taimakawa wajen nisantar da ƙura daga ɗakin kwanan ku tare da tsaftacewa mai kyau.

Menene ƙura?
Ba za ku iya ganin ƙurar ƙura ba sai kun duba ƙarƙashin na'urar hangen nesa.Waɗannan critters suna ciyar da matattun ƙwayoyin fata waɗanda mutane da dabbobi ke zubarwa.Suna son yanayi mai ɗumi, mai ɗanɗano, don haka sukan yi gigicewa a kan katifu, matashin kai, katifa, kayan ɗaki masu ɗaki, tagumi, da tagulla.

Me yasa mitsin kura ke da matsala?
Kurar kura na iya zama matsalar lafiya ga mutanen da ke fama da ciwon ƙura, eczema (eczema), asma ko wasu yanayi.Abu ne mai ban tsoro da ban tsoro a ce mafi ƙanƙanta, amma ɓoyayyun ƙwayoyin kwari sukan haifar da rashin lafiyan halayen, kuma suna zubar da kusan 20 ga kowane mutum kowace rana.Wadannan stools sun kai girman nau'in pollen kuma ana iya shakar su cikin sauƙi, amma kuma suna iya haifar da fata mai ƙaiƙayi.
Yayin da ƙurar ƙura na iya zama ƙananan girman, tasirin su yana da girma.Daga cikin mutanen da ke da alerji da asma, kashi 40 zuwa 85% na rashin lafiyar kurar kura.A haƙiƙa, kamuwa da ƙura ga ƙura yana da haɗari ga haɓakar asma.Amma ko da masu ciwon asma da ba su da rashin lafiyar ƙurar ƙura suna iya ƙone hanyoyin iska ta hanyar shakar ƙananan ƙwayoyin.Kurar kura na iya haifar da bronchospasm, wanda kuma aka sani da harin asma.
Idan kun kasance balagagge kuma ba ku da ciwon ƙura, atopic dermatitis, asthma, ko wasu rashin lafiyan, waɗannan ƙananan kwari bazai haifar da barazana a gare ku ba.

Shin Duk Gidaje Suna Da Kurar Kura?
Zurfafa fahimtar yanayin ƙurar ƙura da fitar da su tabbas zai haifar da sababbin abubuwa.Amma yi la’akari da yadda suka zama gama gari: Bincike ya kiyasce cewa kusan kashi 85 na gidaje a Amurka suna da kurar kura a aƙalla gadaje ɗaya.Daga ƙarshe, komai tsaftar gidanku, ƙila kina iya samun wasu ƴaƴan ƙura suna ɓoyewa suna ciyar da matattun ƙwayoyin fata.Gaskiya ce ta rayuwa.Amma za ku iya ɗaukar matakai don yin gidanku - musamman ma katifa -- ƙarancin abokantaka ga waɗannan masu ba da labari don haka zubar da su baya haifar da matsala ga hanyoyin numfashi.

Yadda ake tsaftace katifa don kawar da ƙura
Idan kun damu da ƙurar ƙura a cikin katifa, za ku iya tsaftace ta.Mataki ɗaya mai sauƙi shine cire duk wani ta'aziyya mai cirewa kuma yi amfani da abin da aka makala don share katifa da duk rarrafenta.Yin tsaftacewa na yau da kullun ko sau biyu a wata na iya taimakawa.
Kurar kura kamar wuri mai damshi.Katifunmu da katifanmu suna jike da gumi da mai.Kuna iya sanya katifa ta rage jin daɗi ta barin ta lokaci-lokaci ta sha iska a cikin ɗaki mai ƙarancin zafi (kasa da 51%) ko ta kunna na'urar cire humidifier.
Hasken rana kai tsaye na iya bushewa kuma ya kashe ƙura.Don haka idan dakin kwanan ku yana da haske sosai, bari rana ta haska kai tsaye a kan katifar ku, ko kuma idan na’urar tafi da gidanka ce ba katifar latex ba, ku fitar da shi waje don samun iska domin kada katifar latex ta fito da hasken rana kai tsaye a rana.Idan babu ɗayan waɗannan zaɓuɓɓukan da ke yiwuwa, kawai cire gadon kuma bar shi ya fita na ƴan sa'o'i don cire duk wani danshi da ya kama.

Yadda Ake Hana Kurar Kura

A rika wanke kayan kwanciya akai-akai
Wannan ya haɗa da zanen gado, katifa, murfin katifa da za a iya wankewa, da akwatunan matashin kai (ko duka matashin kai, idan zai yiwu)—zai fi dacewa a kan zafi mai zafi.Wani bincike ya nuna cewa zafin jiki na Fahrenheit 122 na tsawon mintuna 30 na iya kashe kurar kura.Amma tabbatar da duba shawarwarin masana'anta don kulawa da kyau na zanen gadonku, matashin kai, da murfin katifa.

Yi amfani da akatifa kariya
Masu kare katifa ba wai kawai rage damshin shiga cikin katifa ba ne ta hanyar sha ruwan jiki da zubewa, amma mai karewa kuma yana hana masu sukar katifa kuma yana rage halayen rashin lafiyan.

Rage zafi, musamman a ɗakin kwana
Hukumar Kare Muhalli (EPA) ta gano cewa yawan kurar kura yana raguwa a gidajen da ke da ƙasa da kashi 51 cikin ɗari.Kunna fanka a ɗakin wanka na en suite yayin wanka da bayan wanka.Lokacin da zafi da zafi, yi amfani da kwandishan da fanfo.Yi amfani da dehumidifier idan ya cancanta.

Rike Katifa da Matashi a bushe
Idan kana da saurin zufan dare, jinkirta yin gadon ka da safe don ba da damar katifar ta sha iska.Haka kuma kada ka yi barci da jikakken gashi akan matashin kai.

tsaftacewa na yau da kullum
Yawan shafe-shafe da goge-goge da kura da kura na iya taimakawa wajen cire sel fata da mutane da jariran ja suka zubar, rage samar da abinci ga kurar kura.

Kawar da kafet da kayan ado
Idan zai yiwu, maye gurbin kafet da benaye masu wuya, musamman a cikin ɗakin kwana.Yi ado ba tare da tagulla ko tare da zaɓuɓɓukan wankewa ba.Idan ya zo ga kayan daki, guje wa kayan ado da labulen yadudduka, ko share kullun.Don allunan kai da kayan daki, fata da vinyl ba sa aiki yadda ya kamata, amma ga labule, makafi da makafi masu wankewa na iya taimakawa.

Shin garkuwa tana da tasiri a kan ƙura?

Bincike kan takamaiman katifa da akwatunan matashin kai yana da iyakancewa, amma wanke akwatunan da ke kare saman katifa na iya taimakawa kawai.Rufewa na iya rage bayyanar ƙura, kodayake ba lallai ba ne su rage alamun rashin lafiyar da suka dace.Wasu bincike sun nuna cewa atam saka murfinzai iya taimakawa.Suna kuma kare katifa, don haka babban kadara ne don kare jarin ku.


Lokacin aikawa: Nuwamba-22-2022